Tết đánh bài giải trí, có phạm pháp?

 10:51 | Thứ hai, 28/01/2019  0
“Nhà tôi ba ngày tết hay gầy sòng chơi bài giải trí để rộn ràng nhà cửa. Mỗi ván bài chỉ 20.000 - 50.000 đồng. Chơi như vậy liệu có vi phạm pháp luật không?”  - Trí Phan (TP.HCM)

Khoản 1, Điều 1, Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán xác định: Đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng quy định trong giấy phép được cấp.

Ảnh minh họa: internet

Như vậy, chỉ khi đánh bạc giải trí mà không ăn thua bằng tiền hoặc hiện vật giá trị thì bạn mới an tâm mình không vi phạm, còn nếu bạn tham gia đánh bạc với số tiền cho dù chỉ vài chục ngàn đồng với mục đích giải trí cho vui thì nếu là lần chơi đầu tiên, bạn có thể sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng.

Trường hợp bạn từng bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc, mà tiếp tục vi phạm, thì có thể bị xử lý hình sự theo điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 về tội đánh bạc.

ThS-LS Nguyễn Thị Thanh Nga 

(Văn phòng luật sư Trí Việt Luật, TP.HCM)

bài viết liên quan
Loading...
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm

Đọc tin nhanh

*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.