Ly hôn bao lâu thì được có vợ, chồng mới?

 21:04 | Thứ ba, 31/07/2018  0
Theo khoản 1 Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về thời điểm chấm dứt hôn nhân: "Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của tòa án có hiệu lực pháp luật”.

Ảnh: TL

Theo đó, quan hệ hôn nhân giữa hai bạn chính thức chấm dứt kể từ khi quyết định ly hôn của tòa án có hiệu lực pháp luật, điều này cũng đồng nghĩa với việc hai bạn chấm dứt các quyền và nghĩa vụ đối với nhau, trừ các nghĩa vụ được quy định trong bản án như nghĩa vụ chăm sóc con cái hoặc trả nợ chung…

Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính".

Các trường hợp bị cấm kết hôn bao gồm:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Như vậy, về mặt pháp lý, đã làm thủ tục ly hôn thì không còn là vợ chồng kể từ thời điểm có quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật. Sau đó, nếu một trong hai người kết hôn với một người khác, đáp ứng đầy đủ các điều kiện kết hôn như vừa nêu ở trên, thì không vi phạm các quy định của Luật Hôn nhân gia đình và được pháp luật công nhận.

ThS-LS. Phạm Thanh Bình
(Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội)

bài viết liên quan
Loading...
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm

Đọc tin nhanh

*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.