Thuê nhà trả bằng USD: cẩn trọng rủi ro!

 19:04 | Thứ hai, 30/04/2018  0
“Tôi thuê nhà trả bằng USD và hợp đồng thuê nhà này không đi công chứng. Nay chủ nhà đòi lại nhà trước thời hạn mà không chịu bồi thường. Theo luật sư, tôi có nên đi kiện?” – Bách Thắng (TP.HCM)

Ảnh: TL

Theo Điều 22 Pháp lệnh ngoại hối quy định hạn chế sử dụng ngoại hối. Trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

Như vậy, việc các bên ký hợp đồng thuê nhà bằng USD là trái với quy định của pháp luật nên hợp đồng này bị vô hiệu một phần. Do hiện nay chủ nhà không muốn tiếp tục cho thuê nên việc khởi kiện để giải quyết tranh chấp và yêu cầu bồi thường thiệt hại có thể bạn không đạt được mục đích.

Luật sư Lê Văn Hoan

(Đoàn Luật sư TP.HCM)

bài viết liên quan
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm

Đọc tin nhanh

#đầu tư công
*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.