Thuốc nhỏ mắt có gây ra cườm nước?

 19:43 | Thứ tư, 20/04/2022  0
“Mẹ tôi có thói quen khi xốn mắt là ra nhà thuốc tây mua chai thuốc nhỏ mắt về nhỏ, thấy mắt dễ chịu hơn. Hiện chưa có biểu hiện gì bất thường nhưng về lâu dài nhỏ thuốc như vậy có nguy cơ bị cườm nước không?” - Mai Loan (TP.HCM)

Ảnh minh họa


Một số thuốc nhỏ mắt có chứa một chất gọi là Steroids. Thường bệnh nhân khi cảm thấy mắt đỏ hay cộm xốn, ra tiệm thuốc tây mua loại thuốc như vậy nhỏ vào cảm thấy rất dễ chịu, nhưng nếu nhỏ thường xuyên và lâu dài sẽ đưa đến tình trạng tăng nhãn áp và gây tỏn hại thần kinh mắt, dẫn đến mất thị lực, có thể bị mù hoàn toàn.

Trong trường hợp này, người ta gọi là cườm nước thứ phát do nhỏ thuốc. Do đó, bạn nên khuyên mẹ bạn không nên tự ý mua thuốc nhỏ mắt mà phải đến khám bác sĩ chuyên khoa mắt và nhỏ thuốc theo toa của bác sĩ. 

ThS.BS Mai Đăng Tâm (Bệnh viện Mắt TP.HCM)

bài viết liên quan
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm
bài viết cùng chuyên mục
Xem nhiều nhất

Đọc tin nhanh

*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.