Chưa có CMND hoặc căn cước công dân có được cấp sổ đỏ?

 22:06 | Thứ hai, 12/10/2020  0
Không ít người băn khoăn, khi mất chứng minh nhân dân (CMND) hoặc chưa làm được căn cước công dân (CCCD) thì có được cấp sổ đỏ? Giấy tờ nào có thể thay thế CMND/CCCD?

Dùng giấy khai sinh để làm sổ đỏ được không?

Khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được ghi tại trang 1 của Giấy chứng nhận như sau:

* Đối với cá nhân trong nước

Cá nhân trong nước thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”.

* Đối với hộ gia đình sử dụng đất

Hộ gia đình sử dụng đất thì ghi "Hộ ông" (hoặc "Hộ bà"), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số của giấy tờ nhân thân của chủ hộ gia đình như quy định đối với cá nhân trong nước; địa chỉ thường trú của hộ gia đình. Trường hợp chủ hộ gia đình không có quyền sử dụng đất chung của hộ gia đình thì ghi người đại diện là thành viên khác của hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất.

Theo quy định trên thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất chưa có CMND hoặc CCCD vẫn được cấp Giấy chứng nhận và khi đó sẽ ghi số giấy khai sinh. Quy định này hoàn toàn phù hợp với pháp luật dân sự và pháp luật đất đai.

Theo quy định chưa có CMND hoặc CCCD vẫn được cấp sổ đỏ.

Dưới 18 tuổi vẫn được đứng tên sổ đỏ

Điều 16 Bộ luật Dân sự 2015 quy định mọi cá nhân đều có quyền dân sự và nghĩa vụ dân sự. Năng lực pháp luật dân sự có từ khi người đó sinh ra và chấm dứt khi người đó chết đi.

Theo quy định thì người từ đủ 14 tuổi được cấp CMND hoặc CCCD. Theo đó, người dưới 14 tuổi hoặc trên 14 tuổi mà chưa được cấp CMND hoặc CCCD thì vẫn có quyền được đứng tên trên Giấy chứng nhận.

Pháp luật dân sự và pháp luật đất đai không giới hạn độ tuổi đứng tên trên Giấy chứng nhận, chỉ cần có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận thì được cấp, nếu chưa có CMND hoặc CCCD thì ghi số giấy khai sinh. 

Kết luận: Chưa có CMND hoặc CCCD vẫn được cấp Sổ đỏ. Quy định này nhằm ghi nhận và bảo vệ quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của công dân ở mọi lứa tuổi, nhất là trong thực tế nhiều trường hợp nhận thừa kế hoặc nhận tặng cho nhà, đất khi chưa đủ 14 tuổi.

A.Vũ

bài viết liên quan
TAGS
sổ đỏ
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm

Đọc tin nhanh

#
*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.