Nhà đã cho con, có đòi lại được?

 18:59 | Chủ nhật, 15/04/2018  0
“Vợ chồng tôi có làm hợp đồng tặng cho nhà cho vợ chồng người con trai và chúng đã làm xong thủ tục sang tên. Nay do gia đình mâu thuẫn nên vợ chồng tôi muốn lấy lại nhà nhưng vợ chồng con trai tôi không đồng ý trả lại. Có người khuyên tôi không nên kiện ra tòa vì khả năng thua kiện rất nhiều mà chúng tôi còn bị mất tiền án phí. Tôi muốn nghe ý kiến tư vấn của luật sư để biết cách xử lý phù hợp?” – Châu An (TP.HCM)

Ảnh: TL

Nếu khi ký hợp đồng tặng cho con nhà mà thỏa các điều kiện quy định tại Điều 122 Bộ luật Dân sự thì giao dịch này hoàn toàn hợp pháp. Sau khi hoàn tất các thủ tục tặng cho thì con ông bà đã xác lập quyền sở hữu về nhà ở theo quy định của pháp luật và người con được pháp luật bảo vệ.

Trường hợp ông bà khởi kiện ra tòa yêu cầu hủy hợp đồng tặng cho nhà và chứng minh được việc tặng cho con căn nhà là do giả tạo, nhầm lẫn, lừa dối, bị đe dọa hoặc do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì tòa án có thể tuyên hủy giao dịch trên.

Luật sư Lê Văn Hoan

(Đoàn Luật sư TP.HCM)

bài viết liên quan
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm

Đọc tin nhanh

#đầu tư công
*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.