Điều kiện nào để được tham gia đấu giá đất tại Bắc Giang?

 19:15 | Thứ sáu, 01/10/2021  0
Chủ tịch UBND tỉnh Bắc Giang vừa ban hành Quyết định quy định một số nội dung về đấu giá quyền sử dụng đất để lựa chọn nhà đầu tư khi Nhà nước cho thuê đất thực hiện dự án đầu tư trên địa bàn tỉnh.

Ảnh minh hoạ. Báo Bắc Giang


Theo đó, đối tượng được tham gia đấu giá là các tổ chức, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất theo quy định tại điểm c, d, đ khoản 1 Điều 56 Luật Đất đai.

Điều kiện được tham gia đấu giá là có đăng ký kinh doanh phù hợp với dự án lựa chọn nhà đầu tư thông qua đấu giá quyền sử dụng đất; có vốn thuộc sở hữu của mình để thực hiện dự án không thấp hơn 20% tổng vốn đầu tư đối với dự án có quy mô sử dụng đất dưới 20ha, không thấp hơn 15% tổng vốn đầu tư đối với dự án có quy mô sử dụng đất từ 20ha trở lên (tổng vốn đầu tư tính bằng tổng giá khởi điểm đấu giá và sơ bộ tổng mức đầu tư dự án),

Có khả năng huy động vốn để thực hiện dự án từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài; không vi phạm quy định của pháp luật về đất đai đối với trường hợp đang sử dụng đất do Nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư khác theo quy định tại khoản 3 Điều 58 Luật Đất đai; đủ điều kiện về năng lực, kinh nghiệm theo phương án đấu giá được phê duyệt.

Trường hợp nhà đầu tư tham gia đấu giá là cá nhân, vốn chủ sở hữu được xác định trên cơ sở xác nhận số dư tại tài khoản của ngân hàng trong vòng 28 ngày trước thời điểm hết hạn nhận hồ sơ đăng ký tham gia đấu giá.

Giá khởi điểm của thửa đất, khu đất đấu giá được xác định và phê duyệt bởi cơ quan, đơn vị thuộc cấp tỉnh được UBND tỉnh giao tổ chức thực hiện việc đấu giá quyền sử dụng đất, UBND cấp huyện đối với trường hợp còn lại xác định giá trị của thửa đất hoặc khu đất đấu giá theo Bảng giá đất do UBND tỉnh ban hành.

Trong thời hạn không quá 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận bàn giao hồ sơ, biên bản đấu giá, danh sách nhà đầu tư trúng đấu giá quyền sử dụng đất từ đơn vị thực hiện cuộc đấu giá quyền sử dụng đất, đơn vị tổ chức thực hiện việc đấu giá quyền sử dụng đất lập hồ sơ gửi cơ quan tài nguyên và môi trường để trình UBND cùng cấp ban hành quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất. UBND tỉnh quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất đối với trường hợp đơn vị tổ chức thực hiện việc đấu giá quyền sử dụng đất là cơ quan, đơn vị thuộc cấp tỉnh; UBND cấp huyện quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất đối với các trường hợp còn lại.

Quyết định này có hiệu lực kể từ ngày 10.10.2021.

Tâm An

bài viết liên quan
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm

Đọc tin nhanh

*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.