TP.HCM: Sử dụng thuốc tan mỡ bụng, nhiều phụ nữ bị hoại tử nghiêm trọng

 14:23 | Thứ năm, 18/11/2021  0
Sau khi phát hiện da ở vùng bụng và đùi bị hoại tử nghiêm trọng, nhiều phụ nữ hoảng sợ tìm đến cầu cứu bác sĩ thì được chẩn đoán bị biến chứng nặng do sử dụng thuốc tan mỡ bụng.

Những ngày gần đây, nhiều phụ nữ ở TP.HCM sử dụng thuốc tan mỡ bụng phải nhập viện trong tình trạng hoại tử nặng ở bụng, đùi, lưng, thậm chí là nhiều nơi khác ở cơ thể. Các trường hợp này buộc bác sĩ phải cắt lọc vết thương nhiều lần, khâu da, điều trị kháng sinh, thuốc giảm đau nhiều tháng mới có thể hồi phục.

Theo chị D. (38 tuổi, ngụ ở TP.HCM), khi phát hiện mình bị béo bụng, chị đến một cơ sở thẩm mỹ và được chỉ định sử dụng một loại thuốc làm tan mỡ bụng. Sử dụng được vài ngày, chị D. bị biến chứng nặng, gây hoại tử da ở vùng bụng và hai đùi. Ngày 27.7.2021, chị được người nhà đưa đến Bệnh viện Chợ Rẫy để điều trị.

Bệnh nhân sử dụng thuốc tan mỡ bụng bị biến chứng nặng điều trị tại Bệnh viện Chợ Rẫy. Ảnh: N.H

Tương tự như trường hợp chị D., chị A.(29 tuổi, ngụ TP.HCM), sau khi sử dụng thuốc tan mỡ bụng không chỉ bị nhiễm trùng tại chỗ tiêm, mà còn bị hoại tử ở nhiều vùng khác của cơ thể như đùi, lưng… do thuốc lan rộng.

Ngày 18.11, chia sẻ với phóng viên về thực trạng phụ nữ làm đẹp bằng thuốc tan mỡ bụng, TS-BS Ngô Đức Hiệp – Trưởng khoa Phỏng – Phẫu thuật tạo hình, Bệnh viện Chợ Rẫy, cho biết trong thời gian gần đây, khoa đã tiếp nhận và điều trị nhiều trường hợp bị biến chứng nặng, rất nguy hiểm sau khi sử dụng thuốc tan mỡ bụng. Những trường hợp này bị hoại tử da nặng ở vùng bụng, đùi và lưng. Đây là hậu quả của việc sử dụng thuốc tan mỡ bụng.

Theo bác sĩ Hiệp, phần lớn những trường hợp này đều đến bệnh viện quá trễ gây khó khăn trong việc điều trị. Các bệnh nhân thường đến bệnh viện trong tình trạng nhiễm trùng đã lan rộng, cơ thể bệnh nhân suy kiệt. Hơn thế nữa, ban đầu, cả bệnh nhân và bác sĩ đều không biết được chính xác chất gì đã gây nên tình trạng hoại tử da nặng nề như vậy.

Trường hợp của bệnh nhân A. đã trải qua hơn 5 tháng ròng rã với rất nhiều đợt phẫu thuật, hút áp lực âm (V.A.C), kết hợp kháng sinh toàn thân, nâng đỡ tổng trạng (bù máu, đạm…), sử dụng băng gạc tiên tiến và điều trị tâm lý. Nhờ nỗ lực điều trị của các y bác sĩ, tình trạng của chị A. đã dần ổn định và dự kiến sẽ xuất viện vào hôm nay (18.11).

TS.BS Ngô Đức Hiệp – Trưởng khoa Phỏng – Phẫu thuật tạo hình, Bệnh viện Chợ Rẫy chia sẻ về các trường hợp sử dụng thuốc tan mỡ bụng bị biến chứng. Ảnh: N.H

“Trong quá trình điều trị, chúng tôi xác định vết thương trên cơ thể bệnh nhân nhiều khả năng do việc tiêm thuốc tan mỡ gây ra. Bên cạnh tác dụng làm tan mỡ, thuốc tan mỡ còn gây tổn thương các mô liên kết khác. Do đó, khi còn tồn tại thuốc tan mỡ trong cơ thể bệnh nhân thì vết thương không thể lành được”, bác sĩ Hiệp chia sẻ.

TS-BS Ngô Đức Hiệp, cho biết thuốc tan mỡ có thành phần chính là Phosphatidylcholine (PCC), được hòa tan nhờ deoxycholate natri (DC) - một loại muối mật. Tên thương mại của thuốc tan mỡ là Lipostabil, Dermaheal LL hoặc Liponsaure. Dù được khẳng định là thiếu an toàn, nhưng thuốc tan mỡ vẫn được lưu hành tại một số nước châu Âu, chuyên dùng để chữa chứng thuyên tắc mạch máu phổi do mỡ, rối loạn lipid máu.

Khi tiêm vào các mô mỡ, thuốc sẽ dần phá hủy các tế bào mỡ, biến tế bào mỡ thành dạng nhũ tương. Lợi dụng những đặc tính của Lipostabil, một số cơ sở chăm sóc sắc đẹp đã quảng cáo Lipostabil như một loại "thần dược" giúp làm tan mỡ trên cơ thể.

Tuy nhiên, bên cạnh việc phá hủy tế bào mỡ, thuốc này còn phá hủy luôn màng tế bào của các tổ chức mạch máu, thần kinh nằm trong vùng ảnh hưởng của thuốc, tạo ra những u mỡ tại chỗ, gây viêm mô tế bào, tạo sẹo vĩnh viễn, gây đau nhức, hoại tử da, ảnh hưởng nặng nề đến sức khỏe và thậm chí cả tính mạng của người sử dụng.

Hồ Quang

 

Nguồn Một Thế Giới
bài viết liên quan
để lại bình luận của bạn
có thể bạn quan tâm

Đọc tin nhanh

#túi thuốc điều trị COVID-19 tại nhà
*Chỉ được phép sử dụng thông tin từ website này khi có chấp thuận bằng văn bản của Người Đô Thị.